Header Ads

ad

MAKALA MZITO!!! KAMA WEWE NI KIJANA UNATAFUTA AJIRA USIPITE BILA KUSOMA UJUMBE HUU KUTOKA KWA {Respicius Francis}



Image may contain: 1 person, standing
  Respicius Francis mwaandishi  wa  makala  hii  kupitia  ukurasa  wake  wa facebook
, AJIRA ,AJIRA,
-Ajira imekuwa ni kilio sugu kwa vijana wengi hasa wale wanaomaliza elimu ya juu ,Na bahati mbaya sana serikali za kiafrika zimeshidwa kutatua tatizo hili
 Ukiangalia hapa Tanzania hili tatizo limekuwa sugu sana kila kijana analilia ajira ata zile fani ambazo ulikuwa unamaliza unaajiriwa moja kwa moja mfano kama ualimu mambo yamegeuka kwasabubu mitaani kuna vijana wengi ambao wamemaliza ualimu wakisubiri ,
-Ajira umekuwa ni wimbo kwenye mitandao ya kijamii hasa whatsapp,facebook maana haiwezi kupita siku bila kuona aandishi la kulalamikia ukosefu wa ajira,, Kwa upande wa serikali imekuwa inatoa majibu kwa vijana wajiajirii wasisubiri kuajiariwa na serikali, lakini serikali inasahau kuwa elimu ambao wamekuwa wanatoa kwa vijana kwanzia shule ya msingi mpaka chuo kikuu ni ile ambayo inamjenga kijana kusubiri kuajiriwa kwahiyo inawezekana hawa vijana wanaouliza ajira kwa serikali wana haki kabisa kwasababu tokea wanaanzaa shule ya msingi mpaka chuo kikuu waliambiwa kuwa wanasoma kwa ajiri ya kuajiriwa siyo kujiajiri kama serikali inavyotaka, Ata masomo ambayo tunafundishwa huko shuleni vyuoni yanamjenga kijana katika mazingira ya kuajiriwa siyo kujiajiri kwahiyo ukimwambia kijana kujiajiri ni vigumu kukuelewa na mwingine anaona unamshushaa thamani au unadharau elimu yake...
-Ajira limekuwa tatizo sugu Tanzania kwasababu unakuta shirika au kampuni linahitaji wafanyakazi 17 lakini wanaoenda kufanyiwa interview ni watu 1000 yan utafikiri watu wanaenda kutazama Mechi ya simba na yanga kumbe masikini wanaenda kupigana kupata ajira, Hii ni ishara kuwa tatizo ajira katika nchi ya Tanzania ni sugu lakini licha ya hivyo bado serikali inaendelea kutoa msisitizo kwa vijana wajiajiri siyo kutegemea kuajiriwa na serikali ..
UFUMBUZI
Vijana ni kweli ajira za kuajiriwa hakuna je tufanye nini??
-Hivi kuendelea kulalamika kwenye facebook kutatusaidia?
-Hivi kuendelea kulalamika kwenye makundi ya whatsapp kutatusaidia??
-Hivi kuendelea kuwalilia wanasiasa wakati wameisha twambia ajira hakuna njia pekee ni kujiajiri kutatusaiidia??
-Hivi kuendelea kushiriki interview zenye waombaji wa kazi 1000 zitatusaidia??
Hivi kuendelea kulalamika mikopo hakuna itatusaidia ?
UKWELI NI KWAMBA HAIWEZI KUTUSAIDIA KABISA CHA MUHIMU NI SISI VIJANA KUCHUKUA MAAMUZI MAGUMU YA KISAIKOLOJIA KUTAMBUA KUWA KUPATA AJIRA KWA KARNE HII NI BAHATI NASIBU, SASA VIJANA TUTAENDELEA KUSUBIRI BAHATI NASIBU HII MPAKA LINI??
USHAURI WANGU KWA VIJANA
Tunapomaliza vyuo vikuu tusitupane na tusitengane cha muhimu tuhakikishe tunaendelea kuwa wa moja ili kuweza kupambana na changamoto ya ukosefu wa ajira maana siku zote umoja ni nguvu..Tatizo ambalo kwa sisi vijana tunapomaliza vyuo vikuu mambo yanaishia hapo yule ...
-Hivi tukiwa watu kumi ambao tumesomea ualimu katika chuo ualimu hatuwezi tukaa chini na kubuni kitu ambacho kitatupunguiza uchungu wa kukosa ajira? mfano tukianzisha tution center au kituo kwa ajiri ya watu wanaorudi mtihani wa FORM 4 na SIX ??
-Hivi tukiwa madkatari kumi mbao tumeliza chuo kimoja hatuwezi kubuni kitu ambacho kinaweza kutupatia ajira ? mfano kwa kuanzisha huduma ya jamii katika maeneo ambapo kuna upungufu sana huduma afya kwa kutoa afya majumbani kwa watu ambapo wananchi wanaweza kuwa wanachangia huduma hiyo gharama nafuu sana??
-Hivi tukiwa watu 10 ambao tumesomea masoko hatuwezi kukaa chini tukabuni namna gani shule za msingi na sekondary private zinaweza zikawa zinawapata wanafunzi kirahisi badala ya kutumia gharama nyingi kutangaza kwe nye radio na tvi???
Hivi tukiwa watu kumi ambao tumesomea IT katika chuo kimoja hatuwez kukaa chini tukabuni namna shule au sekondary za msingi zinaweza kuwa zinatuma ripoti ya mwanafuzi kwa njia simu badala ya kuandika kwenye karatasi??
HAYA NI MAWAZO AMBAYO TUNAWEZA KUYAFANYA KAMA TUTAMUA KWA MOYO MOJA KUYATEKELEZA lakini lazima tukubali mpaka ufanikiwe lazima uwe tayari kupambana,Uwe tayari kuwa mvumilivu. uwe, tayari kuthubutu,Uwe tayari kutoka jasho,Uwe tayari kukutana na maumivu vinginevyo utaishia njiani..
VIJANA WATAULIZA MTAJI UNAPATIKANA WAPI WAKATI TUMEMALIZA CHUO??
JIBU
-vijana kama tuliweza kununua simu Smartphone na laptop wakati tunasoma chuo, hivi watu kumi tutashindwa kujifunga mkanda kupata mtaji kidogo??
-Vijana kama tuliweza kushiriki kuchangia harusi wakati tunasoma chuo ,hivi watu kumi tutashindwa kutafuta mtaji?
-vijana kama tuliweza kwenda Club,Kwenda bar kupiga moja baridi moja wakati tunasoma chupo, hivi watu kumi tutashindwa kupambana kutafuta mtaji>>??
Vijana kama tumeweza kufanya party kubwa wakati wa kumaliza masomo yetu ya chuo,Hivi watu kumi tutashindwa kupata mtaji wa kufanya biashara.??.
-Wakati vijana tunatumia mitandao ya kijamii kuchati hasa kupitia mtandao wa whatsapp ebu tumia muda kidogo na wenzako uliomaliza nao chuo kupitia mitandao hiyo hiyo kujadili ni namna gani ya kupambana na tatizo la ajira ??
-Vijana ambao mmeliza chuo kikuu na kubahatika kupata ajira au nafasi ebu nzuri rudini nyuma na kuwashika wenzenu mkono ambao hawajapata ajira pale wanapowaomba ushirikiano siyo kuendekeza ubinafsi na umimi maana kumekuwepo na tabia chafu mtu anapomaliz chuo na kupata ajira uwaona wenzeka wasiyo kuwa na ajira ni wajinga au hawana bahati...
-Vijana ambao hamna ajira mnatakiwa kuwa wabunifu kwa kukaa chini kuandika miradi ya biashara au wazo la biashara kupeleka kuwashawishi vijana wenzenu ambao wanaweza kutoa mitaji na kuwapa mitaja hasa hao wenye ajira,kwa kuonyesha ni jinsi gani huyo aliyekupa mtaji atafaidika vipi na wewe utafaidika vipi???
imeandikwa na Respicius Francis
simu 0755515906 au 0655515906
whatsapp 0755515906
Facebook .    Respicius Francis